Gọi ngay
Gọi đặt lịch
Chat

Ngày 22/06/2020, bà X số nhà Abc Nguyễn Thị Nhỏ, P. 16, Q. 11 thi công công trình dở bỏ xây dựng mới. Trong lúc thi công phát hiện nhà ông Y số nhà Cdf Hồng Bàng, P. 16, Q11 có sử dụng bức tường mà theo Giấy chứng nhận của bà X là tường của bà. Trong khi đó, nhà ông Y cũng xuất trình các giấy tờ chứng minh bức tường là của nhà ông. Vì vậy, ông Y không đồng ý cho bà X tháo dở tường. Hai bên đều cho rằng đó là tường của mình. Do vậy, nếu chỉ dựa vào giấy tờ nhà đất của bà X mà xác định bà X là chủ sở hữu hợp pháp của bức tường đó là không đủ cơ sở.

=> NHẬN ĐỊNH PHÁP LÝ:

Tranh chấp về tường chung, tường riêng hiện nay xảy ra vô cùng phổ biến. Vì một lý do nào đó các căn nhà riêng biệt lại có một bức tường chung. Đặc biệt là khi ngôi nhà đã cũ, xuống cấp cần phải sửa chữa hoặc xây lại hoặc bán cho người khác thì mới xảy ra tranh chấp. Vì vậy, việc xác định bức tường là của ai, tường chung hay tường riêng là rất khó khăn vì các ngôi nhà cạnh kề nhau đã có từ xa xưa và chưa có xảy ra tranh chấp gì.

Tường chung được xem là mốc giới ngăn cách các bất động sản liền kề, giữa nhà này với nhà kia và thuộc sở hữu chung của các chủ thể đó. Điều 176 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, nếu hai nhà xác lập theo thỏa thuận sử dụng chung mốc giới là bức tường chung thì phải có nghĩa vụ tôn trọng bức tường này. Việc chiếm hữu, sử dụng bức tường là quyền chung của các bên. Nên một bên muốn sử dụng hay dở bỏ phải được sự đồng ý của bên còn lại.

Thực tế, việc giải quyết tranh chấp trở nên khó khăn, một phần do sự thiếu rõ ràng trong cấp giấy chủ quyền nhà, sơ đồ bản vẽ nhà đất, không thể hiện rõ ràng và có sự không thống nhất trong giấy chứng nhận của các hộ liền kề, có những giấy chứng nhận đã được cấp từ rất lâu, sự xê dịch về diện tích đất, sai khác so với giấy tờ đất đã được công nhận trước đó là không tránh khỏi. Hơn nữa sẽ có sự thay đổi chủ sở hữu nhà đất từ khi cấp giấy chứng nhận đến khi có tranh chấp. Có những trường hợp bức tường được xác định là sở hữu chung của 02 nhà thông qua thỏa thuận của các hộ liền kề cách đây nhiều năm do chủ cũ xác lập. Đến khi sang tên đổi chủ, người chủ mới lại không hay biết về việc sở hữu chung bức tường nên có khả năng xảy ra tranh chấp hay tự ý dở bỏ tường, làm ảnh hưởng quyền lợi của nhà kế bên.

Tranh chấp bức tường chung giữa 02 nhà là tranh chấp về ranh giới sử dụng đất thuộc tranh chấp đất đai. Theo đó, khi xảy ra tranh chấp, khuyến khích các bên tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp qua hòa giải cơ sở (theo khoản 1 Điều 202 Luật Đất đai năm 2013 sửa đổi bổ sung năm 2018). Các bên không thể hòa giải được thì khởi kiện tại tòa án nơi có đất để được giải quyết.

Mọi thắc mắc quý khách hàng có thể đặt lịch hẹn với luật sư để được tư vấn:

Công ty Luật TNHH Ni Trần

Trụ sở: 37 Nhiêu Tâm, Phường 05, Quận 5, TP. HCM

Hotline: 090 2345 887

Email: infovntlaw@gmail.com

Website: vntlaw.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Privacy Settings
We use cookies to enhance your experience while using our website. If you are using our Services via a browser you can restrict, block or remove cookies through your web browser settings. We also use content and scripts from third parties that may use tracking technologies. You can selectively provide your consent below to allow such third party embeds. For complete information about the cookies we use, data we collect and how we process them, please check our Privacy Policy
Youtube
Consent to display content from Youtube
Vimeo
Consent to display content from Vimeo
Google Maps
Consent to display content from Google
Spotify
Consent to display content from Spotify
Sound Cloud
Consent to display content from Sound
SIGN UP NOW